Sống như vợ chồng thì chia tài sản thế nào?

Lừa bán 6 thiếu nữ vào quán tẩm quất

Tôi và anh sống như vợ chồng trong 8 năm, không đăng ký kết hôn, mua một căn hộ đứng tên tôi, còn ôtô đứng tên anh ấy.

Nếu chúng tôi chia tay, tài sản có được chia như tài sản chung của vợ chồng không? (Khánh Linh)

Luật sư tư vấn

Khoản 1 Điều 14 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này.

Theo khoản 1 Điều 6 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, quan hệ tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng của nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn được giải quyết theo thỏa thuận giữa các bên; trong trường hợp không có thỏa thuận thì giải quyết theo quy định của Bộ luật Dân sự và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Như vậy, đối với phần tài sản trong quá trình chung sống gồm căn hộ và ôtô, hai bạn có thể thỏa thuận phân chia. Nếu không thỏa thuận được, phần tài sản này sẽ được giải quyết theo Điều 219 Bộ luật Dân sự.

Cụ thể là, trường hợp sở hữu chung có thể phân chia thì mỗi chủ sở hữu chung đều có quyền yêu cầu chia tài sản chung. Khi tài sản chung không thể chia được bằng hiện vật thì chủ sở hữu chung có quyền bán phần quyền sở hữu của mình, trừ trường hợp các chủ sở hữu chung có thỏa thuận khác.

Bạn hoặc anh ấy đều có quyền yêu cầu tòa án phân chia tài sản trong thời gian hai người sống chung. Đối với các tài sản trên, mỗi bên đều phải đưa ra được các chứng cứ chứng minh công sức đóng góp của mình đối với tài sản. Khi đó, tòa sẽ căn cứ vào công sức đóng góp của mỗi bên để phân chia hợp lý.

Việc giải quyết quan hệ tài sản này sẽ căn cứ vào khoản 2 Điều 16 Luật hôn nhân và gia đình 2014 – tức là phải bảo đảm quyền, lợi ích hợp pháp của phụ nữ và con; công việc nội trợ và công việc khác có liên quan để duy trì đời sống chung được coi như lao động có thu nhập.

Luật sư Võ Đan Mạch

Công ty Luật TNHH MTV Ta Pha


Liên hệ chèn quảng cáo trên mỗi bài viết: 0862.885.775
Kết bạn Zalo: 0989.512.931
Theo dõi: Fanpage

vnexpress.net

Tham gia bình luận

So sánh các bảng liệt kê

So sánh