Đã hứa thưởng có rút lại được không?

Dùng giấy tờ gì chứng minh chỗ ở hợp pháp khi đăng ký hộ khẩu?

Tôi là content marketing freelancer (người sáng tạo nội dung tự do), khi ký hợp đồng với công ty truyền thông làm dự án được doanh nghiệp hứa thưởng nếu dự án thành công.

Tuy nhiên, khi sắp đến giai đoạn hoàn thành thì công ty gửi email thu hồi quyết định hứa thưởng, mà chỉ trả cho tôi phí dịch vụ. Họ làm vậy là đúng hay sai?

Luật sư tư vấn

Căn cứ khoản 1 Điều 570 Bộ luật dân sự 2015, người đã công khai hứa thưởng phải trả thưởng cho người đã thực hiện công việc theo yêu cầu của người hứa thưởng.

Điều 571 Bộ luật dân sự 2015 quy định, khi chưa đến hạn bắt đầu thực hiện công việc thì người hứa thưởng có quyền rút lại tuyên bố hứa thưởng của mình. Việc rút lại tuyên bố hứa thưởng phải được thực hiện theo cách thức và trên phương tiện mà việc hứa thưởng đã được công bố.

Như vậy, công ty chỉ có thể rút lại tuyên bố hứa thưởng khi chưa đến hạn bắt đầu thực hiện công việc. Trong trường hợp của bạn, dự án đã được thực hiện và sắp đến giai đoạn hoàn thành thì họ không thể thu hồi lại quyết định hứa thưởng. Căn cứ theo khoản 1 Điều 570 nêu trên, công ty có nghĩa vụ phải trả thưởng nếu bạn hoàn thành được yêu cầu công việc như đã thỏa thuận ngay từ đầu.

Trường hợp sau khi hoàn thành công việc, công ty không thực hiện việc trả thưởng, để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể khởi kiện yêu cầu toà buộc công ty thực hiện việc trả thưởng.

Hồ sơ khởi kiện bao gồm: đơn khởi kiện; hợp đồng có thể hiện nội dung hứa thưởng đã ký kết ban đầu; các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh việc bạn đã hoàn thành yêu cầu công việc theo thỏa thuận giữa hai bên.

Luật sư Võ Đan Mạch

Công ty Luật TNHH MTV Ta Pha


Liên hệ chèn quảng cáo trên mỗi bài viết: 0862.885.775
Kết bạn Zalo: 0989.512.931
Theo dõi: Fanpage

vnexpress.net

Tham gia bình luận

So sánh các bảng liệt kê

So sánh