Cháu có được hưởng thừa kế của ông nội thay cha đã mất?

Mẹ con bé trai bị tạt chất bẩn

Ông nội vừa qua đời và không để lại di chúc, nhưng cha tôi và bà nội đã mất từ năm 2015. Tôi có được hưởng tài sản thừa kế của ông nội thay cha hay không? (Thái Bảo)

Cha chỉ có một người con duy nhất là tôi. Ông tôi có hai người con, cha tôi là út.

Luật sư tư vấn

Điều 652 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định: “Trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống”.

Căn cứ quy định nêu trên, cha đã chết thì bạn được hưởng thay phần thừa kế của ông nội (phần đáng lẽ ra cha bạn được hưởng nếu còn sống).

Ví dụ: Tài sản ông nội bạn để lại là 2 tỷ đồng, hàng thừa kế thứ nhất gồm cha và bác bạn. Như vậy, bác bạn được hưởng thừa kế một tỷ đồng, cha bạn được hưởng thừa kế một tỷ đồng.

Tuy nhiên, cha đã mất, do đó bạn được hưởng thừa kế thế vị từ cha là một tỉ đồng.

Với trường hợp người cha có nhiều con thì phần tài sản thừa kế từ ông nội (nếu còn sống) sẽ được chia đều cho các con.

Luật sư Phạm Thanh Hữu
Đoàn luật sư TP HCM


Liên hệ chèn quảng cáo trên mỗi bài viết: 0862.885.775
Kết bạn Zalo: 0989.512.931
Theo dõi: Fanpage

vnexpress.net

Tham gia bình luận

So sánh các bảng liệt kê

So sánh